Bạn gì ơi ! Bạn chưa đăng ký tài khoản kia !!!. Đăng ký ngay!

Thông tin bài đăng

#bvu_1976 : Một chia sẻ khá dài của sv về việc học Elearning và Teams

Đăng tại chuyên mục FBVU - Diễn đàn sinh viên đại học Bà Rịa - Vũng Tàu

Mã tin: 48

BVU Confessions
BVU Confessions
Tổng Quản Lý
https://www.facebook.com/bvu.cfs
https://www.facebook.com/bvu.cfs
Lại là một bài viết về nỗi lòng học E và Teams
Thiệt chứ cảm thấy học E áp lực thật sự á. Cứ 1 tuần là phải chạy bài kinh khủng. Học onl như v chỉ nên dừng ở mức độ ôn tập bài cũ, chứ học để mà nói hiểu thì thật sự cũng hơi khó. Những môn như tính toán, mình có thể nhìn cách giải bt r hiểu hoặc có thể cùng giải đáp trên teams vẫn ok. Nhưng những môn như kiểu đòi hỏi về suy luận chiến lược hơn thì hơi khó vs sv. Ví dụ như 1 môn bt trc đó đc chia nhóm làm bt và có t.gian 2-3 tuần tuỳ vào phân chia thì bây h sẽ là tự làm hết và hạn sẽ thường là 1-2 tuần vs số lượng bài tương tự. Mình biết là vì đc nghỉ nên có nhiều thời gian hơn để làm, nhưng vừa bài tập ở teams và vừa bt ở cả E thì ko phải riêng mình mà tất cả các b mình biết đều cảm thấy thật sự ngộp (kể cả những bạn giỏi).
Thường thì khi đọc các bài cfs về học onl đa phần các bạn sẽ đều phản ánh là bỏ hoặc đòi đi học, nhưng mình xin đề nghị 1 vài ý kiến như sau:
1. Vì tình hình dịch như vậy, việc đi học là bất khả kháng. Kiến thức có thể được bù đắp sau nhưng sức khoẻ là cần bù đắp nhất lúc này. Nên chắc chắn phải nghỉ và việc học onl sẽ là giải pháp đương nhiên của nhà trường. Mọi ý kiến đề nghị loại bỏ học onl mình nghĩ chỉ toàn lấy lí do để các bạn khỏi phải bận tâm về việc học cũng như có thời gian đi làm thêm, đi chơi bay nhảy, bla... bla... tóm lại với thời hiện nay mình nghĩ số các bạn k có đt smartphone hay máy tính chỉ chưa tới 100 ng. Và số những ng ko có đó hoàn toàn có thể nhờ bạn bè hoặc tiệm net, gđ (chỉ là muốn hay ko muốn [You must be registered and logged in to see this image.]Smile )

2. Việc học trên cả E và Teams e nghĩ khá là nhiều. Và e thường dành nguyên cả 1 tuần (là 7 ngày đó ạ) để làm bt nhưng có khi vẫn trễ. Và hiện nay với những môn tiểu luận thì càng sợ trễ deadline hơn vì cũng chỉ có 1 tuần hơn. Với khối lượng bt như v ở cả Teams và E thì e nghĩ hơi quá tải vs em nói riêng, còn các bạn khác thì e ko biết hì hì. Nhà trường có thể xem xét lại về số lượng bt được ko ạ. Ko nhất thiết tuần nào cũng cần phải livestream giảng bài vì thiệt sự e thấy việc học live v ko hiệu quả là bao [You must be registered and logged in to see this image.]Sad mà chỉ tổ tốn thêm thời gian chạy deadline của e (riêng em thui còn các bạn s e hỏng biết luôn).
3. Sắp tới thì sẽ hết học kì và việc thi học kì cũng sẽ rất khó khăn cho nhà trường cũng như sv. Có những môn bọn e đc làm tiểu luận nhưng với 1 thời gian khá ngắn (1 tuần cho cỡ 3,4 môn làm tiểu luận). Vậy thì e cũng xin giải toả 1 chút là chất luợng bài làm e nghĩ sẽ khá tệ và điểm lúc đó cũng sẽ tệ [You must be registered and logged in to see this image.]Sad . Chưa bh e cảm thấy áp lực với việc học ntn luôn ạ vì cơ bản e học để lấy kiến thức chứ k phải hời hợt để được qua môn. Nên nếu có thể e xin đề nghị nhà trường có thể cho dãn bớt bt và hạn hơn 1 xíu đc ko ạ.
4. Về việc của tương lai, sắp tới sẽ kết thúc hki và tiến sang hki tiếp theo. Em có hơi suy nghĩ xa hơn 1 xíu về việc đăng kí môn học và học phí. Như nhà trường cũng thấy dịch bệnh thế này thì kinh tế nhà ai cũng giảm rõ rệt. Việc kế thừa kiến thức thì bị hạn chế. E biét thầy cô cũng đã cố gắng và cũng rất nhiều thầy cô tâm huyết giải đáp rất cặn kẽ nhưng rất tiếc chúng e chả biết làm sao cho đúng. Làm v đúng chưa và thầy cô mặc dù muốn cũng k thể chỉ được khúc nào cần chỉnh sửa khúc nào ko —> sai lại càng sai. Nên e mong sắp tới nhà trường có thể suy xét lại về tiền học phí đc ko ạ. Nếu không có thể sắp tới ko chỉ nhà e mà nhiều hộ gđ khác phải bán bớt “cậu vàng” để mà đóng tiền học phí (ko biết đủ ko nữa 
Em hi vọng nhà trường sẽ xem xét về đề nghị của em, và các bạn sv sẽ cho nhà trường những đề nghị thật sự “đáng” chứ đừng lấy lí do cho việc thờ ơ và lười biếng trong việc học của mình nữa.
Mình đóng góp ý kiến trên tâm thái zui zẻ và đứng theo góc độ nỗi lòng của cả sv và nhà trường nên sẽ có những cái sv ko thích và nhà trường cũng nv hoặc ngược lại. Nhưng dù sao mình cũng đã giải toả nỗi lòng mùa dịch òi.
Cũng mong sẽ sớm gặp lại thầy cô và các bạn thân iu của pé moazhhzz 

15.03.20 19:12#1
Đăng ký tài khoản để trả lời bài viết bạn nhé. Đăng ký ngay!
Quyền hạn của bạn
Bạn không có quyền trả lời bài viết