Bạn gì ơi ! Bạn chưa đăng ký tài khoản kia !!!. Đăng ký ngay!

Thông tin bài đăng

#bvu_1981 : Chào các bạn, mình là cựu sinh viên của trường khác

Đăng tại chuyên mục FBVU - Diễn đàn sinh viên đại học Bà Rịa - Vũng Tàu

Mã tin: 51

BVU Confessions
BVU Confessions
Tổng Quản Lý
https://www.facebook.com/bvu.cfs
https://www.facebook.com/bvu.cfs
Chào các bạn, mình là cựu sinh viên của trường khác và cũng đã theo dõi page CF nhà mình cũng đã được 4 năm rồi. Dạo gần đây mình thấy sv của trường mình đang bức xúc về vấn đề học online qua E-learning, mình muốn có một vài ý kiến khách quan sau:

1. Về hệ thống Elearning thì ngay từ 2014 lúc đó mình đang học tại 1 trường đại học ở TPHCM(xin được giấu tên) đã triển khai rồi, tất cả các bài tập về nhà lẫn bài tập lớn sẽ được nộp qua E-learning và tụi mình phải có nghĩa vụ nộp bài hàng tuần. Hồi đó chưa có dịch nên không có triển khai học online.
2. Thằng ku em trong phòng mình hiện đang học đại học trên đây và trường nó cũng bắt nó học online các bạn à. Mình không thấy nó than gì cả, so với việc phải chạy lên TPHCM để đi học nó thà được ở nhà học online còn thích hơn đấy. Và mình cũng thấy có sinh viên nào bên trường đấy phải đăng lên cái CF nào để ca thán việc học online đâu. Khi các trường công lập học được vậy tại sao sinh viên của BVU lại không học được như vậy. Chính các bạn đang làm mất điểm về chất lượng sinh viên của trường mình đấy. Vậy khi tuyển dụng người ta sẽ ưu tiên tuyển sinh viên trường nào đây?
3. Có nhiều bạn viện đủ lí do, không đăng nhập được hệ thống, không có smartphone, không có laptop. Cách đây cũng 4 năm khi đó mình còn đi học, sinh viên trường mình cũng đã phản ánh với trường về việc sao lúc nào cũng thông báo thông tin trên facebook, qua gmail và cũng viện lí do như các bạn vậy. Trường mình có cử người đại diện ra nói rằng thời đại công nghệ phát triển hết rồi, các em phải thích nghi theo, giờ cái laptop mà không biết xài, gmail không biết sử dụng thì đi làm kiểu gì. Và đúng là mấy năm nay không có laptop chắc mình thất nghiệp mất vì toàn kiến thức mới phải cập nhật mõi ngày thôi. Bạn không muốn bị đàn em đằng sau nó đá văng đi thì phải luôn thay đổi mình qua từng ngày, từng năm. Hãy nên nhớ thế hệ trẻ đằng sau các bạn đang rất là giỏi và công nghệ càng ngày phát triển, tụi nó tiếp thu rất nhanh so với mình. Khi mình đi xin việc thì việc viết thư phản hồi qua gmail rất là quan trọng, chưa kể có công ty mình phải phản hồi bằng cả tiếng anh. Tất cả vấn đề về công việc đều được liên lạc qua gmail cá nhân.
4. Vấn đề nữa là bêu rếu trường, đó là một điểm trừ rất lớn khi một ai đó lướt qua CF trường các bạn. Hồi xưa trường mình đã từng nói là nếu các em không thích học ở trường mình nữa thì có thể nghỉ, không ai ép các em tới để học, không ai ép các em đóng tiền cả, vậy các em lấy lí do gì để nói xấu trường. Lúc đó mình cực kì ức chế khi nghe những câu nói này, càng lớn lên ra đi làm mình càng trưởng thành hơn, giờ nghĩ lại mình thấy bình thường cũng ko còn kích động như lúc đó. Khi các bạn đi làm các bạn sẽ gặp nhiều thứ ức chế hơn nhiều, và giờ người ta tuyển dụng người có thể đóng góp cho công ty chứ ko phải là bỏ tiền ra mỗi tháng để cho các bạn trải nghiệm, tích lũy, và để học. Và công ty nào mà có áp dụng 2 tháng training hay gì đó tương tự, những công ty đó sẽ áp dụng 1 hợp đồng 1 hoặc 2 năm, nếu các bạn nghỉ ngang sẽ đền bù khoản tiên lên tới hơn 2 chục củ là ít. Còn vì sao lại gọi là điểm trừ, ví dụ như mình nhé, mình lướt qua cũng đá thấy ngán mấy cái CF trường mình về vấn đề này rồi. Và mình nghĩ cứ thế này sv BVU sẽ làm gì để lấy điểm trong mắt nhà tuyển dụng.
5. Về vấn đề học phí, trường mình là trường công lập nhưng theo cơ chế tự chủ tài chính nên học phí 1 kì hiện tại đã 20 củ, các bạn có 12 củ là còn rẻ hơn rồi đấy, chưa kể chi phí sinh hoạt trên thành phố không hề rẻ, tụi mình đi làm rồi mà vẫn còn phải tính toán sao cho đủ tiền ăn mỗi tháng và tiền gửi về cho bố mẹ. Hiện nay các trường công đang dần đổi theo cơ chế tự chủ rồi cho nên mang tiếng công lập nhưng học phí không hề rẻ đâu các bạn. Mình nói tới vấn đề này để lỡ có bạn nào lại so sánh vì các bạn học trường công nên rẻ học online lỡ có gì cũng không có tiếc tiền phải bỏ ra. Ở Vũng Tàu chi phí còn rẻ chán các bạn à, vì mình là dân VT nên mình biết. Dưới đó 1 căn nhà cho mướn 1 củ trên đây diện tích tương tự giá là 3 củ 6.
6. Sinh viên ở trên đây có nhiều đứa ăn hại nhưng bù lại có nhiều đứa rất là giỏi. Tụi nó biết tụi nó khó khăn nên đi làm thêm rất là nhiều để trang trải cuộc sống, sắm cho mình nhiều thứ, ít nhất là phải có 1 cái smartphone. Giá 1 cái smartphone càng ngày càng rẻ, hồi khi mình mới vào năm nhất là 2013, smatphone làm gì xịn xò như bây giờ, hồi đó nó còn mắc hơn nhiều vì mãu mã ít, sự lựa chọn ít mà cấu hình còn ko bằng bây giờ nữa. Mà mình thấy lạ nếu các bạn bảo sv nghèo tới nỗi ko có laptop, ko có smartphone thì ai mà tin được. Các bạn không có là các bạn thiệt thòi rất nhiều. Và các bạn tìm mọi cách phải có. Từ việc học tiếng anh, hoặc học các kiến thức mới đều phải qua bạn thân google hết. Hãy học cách search google để học tập, nó là 1 kĩ năng quan trọng của sv VN khi sắp ra trường và cả sau này đi làm nữa. Mình cũng tiết lộ là em mình mới học lớp 10 tại trung tâm giáo dục thường xuyên Vũng Tàu, thứ 7 chủ nhật nghỉ học nó đi làm tiệc cưới và tới giờ cũng mua dc 1 con Oppo 4,5 củ. Mình chắc chắn rằng rất nhiều sinh viên vẫn còn chưa đi làm và vẫn phải ngửa tay xin tiền bố mẹ hàng tháng, mà ko đi làm thêm để kiếm thêm tiền mua nổi 1 cái smartphone.
7. Vũng Tàu hiện tại ko có dịch nên các bạn đừng làm quá như vậy. Mình ở TPHCM, gần nơi có người dịch mà mình còn ko sợ đây, có dịch vẫn phải đi làm kiếm tiền đây. Các bạn ở nhà học online là đã rất sướng rồi vậy các bạn ca thán cái gì. Thời gian này các bạn nên đi làm thêm, các bạn lớn rồi ko phải con nít mà tỏ thái độ sợ sệt như kiểu phải có bố mẹ trông nom từng ngày như vậy. Thế bố mẹ các bạn có phải nghỉ dịch không hay vẫn đi làm để gửi tiền cho các bạn ăn học hàng tháng?
8. Mình là người ngoài mà đã bỏ rất nhiều thời gian để viết lên 1 cái CF dài như thế này, nói thật là mình đã giảm bớt lắm rồi, nhưng mình nghĩ dài quá chắc ko ai thèm đọc, và cái CF của mình chắc ko ai thèm care. Nhưng đây là tấm lòng của 1 đàn anh đi trước. Mình không hề dạy đời ai và đây cũng là những lời khuyên chân thành của mình tới thế hệ đàn em. Rất nhiều người mở miệng ra là thời đại 4.0 nhưng các bạn lại ko muốn mình hội nhập 4.0, là các bạn tự chấp nhận bị chọn lọc tự nhiên và bị đào thải sau khi các bạn ra trường và kiếm việc làm.
9. Chúc các bạn học tốt.

15.03.20 19:16#1
Đăng ký tài khoản để trả lời bài viết bạn nhé. Đăng ký ngay!
Quyền hạn của bạn
Bạn không có quyền trả lời bài viết